ทัพพาราลิมปิกไทย Update!

Home / ข่าวกีฬารอบโลก / ทัพพาราลิมปิกไทย Update!

อัปเดท ผลงานนักกีฬาพาราลิมปิก ทีมชาติไทย วันนี้!!

พาราลิมปิกไทย Update

ทีมยิงธนู พาราลิมปิกไทย ผ่านรอบคัดเลือกสบาย!

S__118718469

ประเภทคันธนูโค้งกลับชาย หาญฤชัย เนตรศิริ ทำคะแนนได้ 633 คะแนน รั้งอันดับ 2 ผ่านเข้ารอบ 32 คน ไปพบกับ ซาดิค ซาวาส จากตุรกี ส่วนคันธนูโค้งกลับหญิง วาสนา คูทวีทรัพย์ ทำคะแนนได้ 584 คะแนน รั้งอันดับ 13 ผ่านเข้ารอบ 32 คน ไปพบกับ ฟาบิโอร่า นักยิงธนูจากประเทศเจ้าภาพบราซิล
ในขณะที่ประเภทคันธนูโค้ง ทีมผสม  วาสนา คูทวีทรัพย์  และ หาญฤชัย เนตรศิริ  ช่วยกันทำคะแนนรวมได้ 1,217 คะแนน ผ่านเข้ารอบ 16 ทีม พบกับ นักยิงธนูจากตุรกี

บอคเซีย พาราลิมปิกไทย ทีมผสมเข้ารอบก่อนรองแล้ว!

0J9A8286
ในประเภท Mixed Team – BC1-2 Pool A ทีมไทย นำทีมโดย พัทธยา เทศทอง ,วัชรพล วงษา ,สุบิน ทิพย์มณี  และ วรวุฒิ แสงอำภา สามารถเอาชนะ ทีมบอคเซียจากประเทศเกาหลีใต้ ไปอย่างขาดลอย 16-1 คะแนน และแข่งขันต่อในแมตช์ที่ 2 ยังโชว์ฟอร์มได้สุดยอดเอาชนะบอคเซียจากประเทศจีนไปได้ 11 – 4 ยึดอันดับ 1 ในสายรอพบคู่แข่งขันจากสหราชอาณาจักรต่อไป
ส่วนประเภท Mixed Pairs – BC4 Pool B ทีมไทยนำทีมโดย นวลจันทร์ พลศิลา ,พรโชค ลาภเย็น และ เฉลิมพล ตันบุตร ก็สามารถเอาชนะ คู่แข่งจากประเทศจีนไปได้ 6-2 คะแนน แมตช์ที่ 2 ก็สามารถเอาชนะเจ้าภาพไปได้ 4 – 2 ยึดอันดับ 1 ในสายเช่นเดียวกัน เข้าไปรอพบคู่เข้าแข่งขันจากประเทศแคนาดา แมตช์สุดท้ายในวันนี้(11 กันยายนนี้)

 

เทเบิ้ลเทนิส พาราลิมปิก ไทย!

S__119054352

และเจ้า ”รุ่ง” รุ่งโรจน์ ไทยนิยม นักปิงปอง พาราลิมปิก ทีมชาติไทย ก็สามารถผ่านเข้าสู่รอบรองชนะเลิศ จากการปราบคู่แข่งจากประเทศสเปน อัลแบร์โต ซีโออาเน อัลคาราช ซึ่งเคยพบกันมาแล้วในนัดชิงชนะเหรียญทองเมื่อ 4 ปีที่แล้วได้สำเร็จ 3 – 2 เกม (11 – 7, 11-9, 4 -11, 9 – 11 และ 7 – 11 ) เข้าไปรอพบ มูญอซ บาเลรา คู่แข่งขันจากสเปนในรอบต่อไป
ส่วนผลงาน นักปิงปองคนอื่น มีดังนี้
ประเภทชายเดี่ยว คลาส 3 รอบแรก ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น แพ้ จ้าว ปิง จาก จีน 1-3 เกม 6-11 , 7-11 , 11-6 และ 8-11 ส่วน อนุรักษ์ ลาววงษ์ พ่าย ไซ่ ชาง จาก จีน 0-3 เกม 8-11 , 6-11 และ 10-12 กอดคอกันตกรอบ , คลาส 4 รอบแรก วันชัย ชัยวุฒิ ต้านทาน กัวะ ชิง หยวน ไม่ไหว พ่ายไป 1-3 เกม 6-11 , 4-11 , 11-8 และ 5-11
ประเภทหญิงเดี่ยว คลาส 1-2 รอบ 8 คนสุดท้าย ชิลชิตพยัคฆ์ บุตรวรรณสิริณา ชนะ อิซาเบลล์ ลาฟาย จาก ฝรั่งเศส 3-1 เกม 11-9, 11-3, 11-13 และ 11-7 เตรียมเผชิญหน้า หลิว จิง จาก จีน ต่อไป หญิงเดี่ยว คลาส 4 รอบก่อนรองฯ วิจิตรา ใจอ่อน แพ้ นาดา มาติช จาก เซอร์เบีย 1-3 เกม 11-2, 8-11, 7-11 และ 7-11
หญิงเดี่ยว สาย C รอบแบ่งกลุ่ม ดารารัตน์ อาสายุทธ พ่ายแมตช์ที่ 2 ติดต่อกันแก่ เฮเลนา เดรตาร์ คาริช จาก โครเอเชีย 3 เกมรวด 9-11 , 9-11 และ 6-11 ตกรอบเรียบร้อยแล้ว

อัปเดทผลงานทัพนักกีฬาไทย ในประเภทอื่นๆ

ปืนยาวท่านอน ประเภทผสม R3 รอบคัดเลือก
ชุติมา แสนหล้า  ทำคะแนนรวมได้ 630 คะแนน จบอันดับ 16
อติเดช อินทนนท์ ทำคะแนนรวมได้ 628.2 คะแนน จบอันดับ 23 (ไม่ผ่านรอบคัดเลือกทั้ง 2 คน)

ยูโด หญิง รุ่นน้ำหนัก 70กก.รอบ 8 คน
เมธาวดี นันทลักษณ์ นักยูโดหนึ่งเดียวของไทย แพ้ อิปป้ง ให้กับนักยูโดคู่แข่งจากประเทศอุซเบกินสถาน พลาดคว้าเหรียญไปอย่างน่าเสียดาย

 

ภาพ : สิงห์