พาราทีมชาติไทย เอเชียนพาราเกมส์ 2018

รวมผลงานทัพพาราทีมชาติไทย ศึก เอเชียนพาราเกมส์ 2018 วันที่ 10 ต.ค. 61

Home / ข่าวกีฬารอบโลก / รวมผลงานทัพพาราทีมชาติไทย ศึก เอเชียนพาราเกมส์ 2018 วันที่ 10 ต.ค. 61

 

 

“ทัพพาราไทย” ฟอร์มกระฉูด !!! กวาดเพิ่มอีก 9 ทอง 6 เงิน 5 ทองแดง โดย ทัพลูกเด้งไทย สุดสะเด่าซิวมากสุด 5 ทอง 3 เงิน 4 ทองแดง ด้าน “แวว” สายสุนีย์ จ๊ะนะ คว้าทองแรกใน เอเชียนพาราเกมส์ 2018 หนนี้ให้ตัวเองได้แล้วในรายการ ดาบเอเป้ บุคคลหญิง คลาส บี หลังโชว์เพลงดาบฟันดับ เฉา จิง จิง คู่ปรับจากจีน 15- 8 ในรอบชิงฯ ขณะที่ ทีมบอคเซียคว้า 2 ทอง จาก วิษณุ ฮวดประดิษ์ ในบุคคลบีซี 1 และ วรวุฒิ แสงอำภา บุคคลบีซี 2

วิษณุ ฮวดประดิษ์

 

วรวุฒิ แสงอำภา

 

รุ่งโรจน์ ไทยนิยม กับ เฉลิมพงษ์ พันภู่

จากนั้นในช่วงบ่ายวันเดียวกัน ทีมปิงปองไทย ยังสามารถคว้าเหรียญรางวัลเพิ่มได้อีก 3 เหรียญทอง จาก ประเภทชายคู่ คลาส 6-7 ซึ่ง รุ่งโรจน์ ไทยนิยม กับ เฉลิมพงษ์ พันภู่ โชว์ฟอร์มแกร่งตบเอาชนะ คู่ของ เจสัน กอร์ลี่ กับ ราห์มัด ฮิดายาด จากอินโดนีเซีย ในรอบชิงฯ 2-0 เกม (11-5,11-8) ,ประเภท ชายคู่ คลาส 2-3อนุรักษ์ ลาววงษ์ กับ ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น ที่เอาชนะ คู่ของ เซเฟรนโต้ กับ ชาโย บัมบูดี่ จากอินโดฯ ในรอบชิงฯ 2-0 เกม (11-5,11-4) และ ประเภท หญิงคู่ คลาส 3-5 คู่ของ ภัทรวดี วราฤทธิ์ดำรงกุล กับ ดารารัตน์ อาสายุทธ์ ที่เอาชนะ คู่ของ ปาเทค พาวินาเบน กัยชย พาเทล โซนาเบน ฃจากอินเดีย ในรอบชิงฯ 2-0 เกม (11-4,14-12)

ประมวลภาพ…

นอกจากนี้ ยังคว้าเพิ่มได้อีก 2 เหรียญเงิน จาก วชิราภรณ์ เทพหมอยา กับ บรรพต ศิลปคง ในประเภทคู่ผสม คลาส 9-10 , นิยม นาชัย กับ วันชัย ชัยวุฒิ ในประเภทชายคู่ คลาส 4-5 และอีก 4 เหรียญทองแดง จาก ชญานันทน์ เสฎฐีศรีเกิดกุล กับ วชิราภรณ์ เทพหมอยา ในประเภทหญิงคู่ คลาส 6-10 , วิทยา วิชัยวัฒนา กับ เจษฎา ยอดยางแดง ในประเภทชายคู่ คลาส 4-5, ยุทธนา งามสง่า กับ สุริยนต์ ถาแปง ในประเภทชายคู่ คลาส 6-7 และ บรรพต ศิลปคง กับ ชาญยุทธ อุทัยสาร์ ในประเภท ชายคู่ คลาส 10

 

จ.อ.อนุสรณ์ ไชยชำนาญ

ยิงปืน ไฮไลต์อยู่ที่ประเภทปืนยาวอัดลม ท่ายืน 50 ม. คลาส SH2 ซึ่ง จ.อ.อนุสรณ์ ไชยชำนาญ นักแม่นปืนทีมชาติไทย ลงล่าเหรียญทองในรายการนี้ด้วย ปรากฎว่า อนุสรณ์ สามารถโชว์ฟอร์ลั่นไก ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมยิงทำแต้มเข้ามาเป็นอันดับ 2 โดยยิงได้ 249.8 คะแนน คว้าเหรียญเงินมาครอง ส่วนเหรียญทองเป็นของ ลี จี ซอค จากเกาหลีใต้ ที่ยิงได้ 251.4 คะแนน ส่วนประเภท ปืนยาวอัดลม 10 เมตร ท่านอน ไม่แบ่งเพศ SH 1 รอบชิงฯ ซึ่งมี อติเดช อินทนนท์ นักแม่นปืนไทยลงล่าทองด้วย แต่ทว่า โชคร้ายไกปืนมีปัญหา ทำให้ลั่นไกยิงทำแต้มได้เพียงแค่ 228.8 คะแนน เป็นอันดับ 3 ทำให้ได้เพียงแค่เหรียญทองแดง ส่วนเหรียญทองเป็นของ ตง เฉา จากจีน ยิงได้ 252.2 คะแนน

วีลแชร์ฟันดาบ ไฮไลต์อยู่ที่ ประเภท ดาบเอเป้ บุคคลหญิง คลาส บี ซึ่ง สายสุนีย์ จ๊ะนะ นักวีลแชร์ฟันดาบดีกรีเหรียญทองพาราลิมปิกเกมส์ ที่ก่อนหน้านี้คว้าไปแล้ว 3 เงิน 1 ทองแดง ในศึกครั้งนี้ สามารถฝ่าด่านเข้าชิงชนะเลิศ ได้สำเร็จ ลงดวลกับ เฉา จิง จิง คู่ปรับจากจีน โดยการแข่งปรากฎว่า สายสุนีย์ อาศัยความเก๋าดักฟันทำแต้มเอาชนะ คู่ปรับจากจีนไปได้แบบสนุก 15-8 คะแนน คว้าเหรียญทองแรกในเอเชี่ยนพาราเกมส์หนนี้ให้กับตัวเองได้สำเร็จ

 

พีระพล หวาดบก

จากนั้นช่วงค่ำวันเดียวกัน ทัพนนักกีฬาพาราไทย ยังทำผลงานได้ดีอย่างต่อเนื่องโดยสามารถกว่าเหรียญรางวัลมาครองได้อีก 1 ทอง 2 เงิน 4 ทองแดง โดยในกีฬากรีฑา สามารถคว้าเหรียญรางวัลเพิ่มได้ 1 ทอง 1 เงิน 2 ทองแดง โดยได้จากรายการ วิ่ง 100 ม. ชาย ที 11 (ตา) รอบชิงชนะเลิศ ซึ่งมี พีระพล หวาดบก ลมกรดหนุ่มทีมชาติไทย พร้อม ณัฐพงษ์ โพธิ์ทอง ไกด์รันเนอร์คู่ ลงล่าเหรียญทองรายการนี้ด้วยละผลปรากฎว่า พีระพล หวาดบก ควง ณัฐพงษ์ ไกด์รันเนอร์คู่ใจสามารถควบฝีเท้าพุ่งเข้าเส้นชัยมาเป็นอันดับ 1 ด้วยสถิติ 11.44 วินาที เอาชนะ อัลดุล ฮาลิม เดลิมูเต้ จากอินโดนีเซีย ที่วิ่งตามเข้าเป็นอันดับ 2 ด้วยเวลา 11.52 วินาที คว้าเหรียญทองรายการ วิ่ง 100 ม. ชาย ที 11 (ตา) อีกเหรียญให้ทัพไทย และตนเองได้สำเร็จ ส่วนเหรียญทองแดง ดี ตง ตง จากจีน สถิติ 11.59 วินาที ส่วนอีก 1 เหรียญเงิน ได้จาก สุนีย์ภรณ์ ถนอมวงค์ รายการ วิ่ง 100 ม. หญิง ที 12 (ตา) โดยวิ่งเข้าเส้นชัยมาเป็นอันดับ 2 ด้วยสถิติ 13.20 วินาที และ 2 ทองแดง ได้จาก เกวลิน วรรณฤมล รายการ วิ่ง 100 ม. หญิง ที 11 (ตา) สถิติ 12.91 วินาที และ สุรศักดิ์ ดำชุม ในรายการ วิ่ง 400 ม. ชาย ที 38

ขณะที่กีฬาว่ายน้ำ เหล่าฉลาม-เงือกสาว สามารถคว้าเหรียญรางวัลเพิ่มอีก 1 เหรียญเงิน 1 เหรียญทองแดง จากรายการ กบ 100 เมตร ชาย คลาส SB 11 ซึ่งมี พนม ลักษณะพริ้ม และ วรวุฒิ หมั่นนอก 2 ฉลามหนุ่มไทย ลงแข่ง ซึ่งทั้งคู่สามารถทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม โดย พนม จ้วงสโตรกว่ายทำผลงานเข้าเป็นอันดับ 2 สถิติ 1.25.16 นาที และ วรวุฒิ ว่าย เข้ามาเป็นอันดับ 3 สถิต 1.30.64 นาที ส่วนเหรียญทอง เคอิชิ คิมูระ จากญี่ปุ่น สถิติ1.13.11 นาที

ขออนุญาตใช้เนื้อหา