ตะกร้อ ตะกร้อชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย พรชัย เค้าแก้ว

กองทัพบก เฉือน กองทัพเรือ เปิด ตะกร้อ ชิงถ้วยพระราชทาน ม.ว.ก.

Home / ข่าวกีฬารอบโลก / กองทัพบก เฉือน กองทัพเรือ เปิด ตะกร้อ ชิงถ้วยพระราชทาน ม.ว.ก.

กองทัพบก โชว์เก๋า ตามก่อนในทีมแรก พลิกแซงกลับมาชนะ กองทัพเรือ ฮอนด้า 2 – 1 ศึก ตะกร้อ ชิงถ้วยพระราชทาน ม.ว.ก. รอบแรก

 

โดยจะแข่งขันระหว่างวันที่ 17-23 มิถุนายน 2562 มีทีมเข้าร่วมทั้งหมด 85 ทีม ออกเป็น 4 ประเภท ดังนี้ เซปักตะกร้อ 3 คน ประชาชนชายทั่วไป ประเภททีมชุด จำนวน 8 ทีม (ชิงถ้วยพระราชทาน), เซปักตะกร้อ 3 คน เยาวชนชายอายุไม่เกิน 20 ปี ประเภททีมเดี่ยว จำนวน 54 ทีม (ชิงถ้วยพระราชทาน), ตะกร้อลอดห่วงไทย ประชาชนชายทั่วไป จำนวน 11 ทีม (ชิงถ้วยพระราชทาน), เซปักตะกร้อ 3 คน ประชาชนหญิงทั่วไป ประเภททีมชุด จำนวน 12 ทีม (ชิงถ้วยสมาคม)

 

ด้านผลการแข่งขันที่น่าสนใจ อยู่ที่ ประเภททีมชุดชาย ระหว่าง กองทัพบก แชมป์เก่า ที่ขนนักตะกร้อทีมชาติมาคับคั่ง นำโดย พรชัย เค้าแก้ว , อนุวัฒน์ ชัยชนะ , ภัทรพงษ์ ยุพดี ลงสนามพบกับ กองทัพเรือ ฮอนด้า

   
    โดยผลการแข่งขันปรากฏว่า หนุ่มนักตะกร้อกองทัพบก แม้จะพลาดท่าแพ้ ไปก่อนในทีม ก แต่ยังพลิกสถานการณ์กลับมาชนะได้ในสองทีมหลัง และเอาชนะไปในที่สุด 2-1 ทีม (ทีม ก กองทัพเรือ ชนะ 2-1 (12-21, 21-13, 21-18) , ทีม ข กองทัพบก ชนะ 2-1 ทีม (21-13,19-21,21-14), ทีม ค กองทัพบก ชนะ 2-0 (21-18 25-24)

 

     ส่วนผลประเภททีมชุดชาย คู่อื่นที่น่าสนใจ สนง.ตำรวจแห่งชาติ ชนะ การท่าเรือแห่งประเทศไทย 2-1 ทีม ทีม ก สนง.ตำรวจแห่งชาติ แพ้ 0-2 (13-21, 9-21), ทีม ข ชนะ 2-1 (13-21, 21-14, 21-18), ทีม ค 2-1 (22-13, 16-21, 21-13)


   
ผลประเภททีมชุดหญิง สโมสรตะกร้อชัยนาท แพ้ สโมสรตะกร้อฮอนด้ายูเนี่ยน 0-2 ทีม ทีม ก แพ้ 0-2 (7-21, 6-21), ทีม ข 0-2 (8-21, 2-21), รร.กีฬาจังหวัดลำปาง แพ้ สโมสรตะกร้อราชบุรี 0-2 ทีม โดยทีม ก แพ้ 0-2 (11-21, 17-21) และทีม ข แพ้ 0-2 (5-21, 7-21)

     ผลทีมเดี่ยว ชายรุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี เทศบาลนครนครปฐม ชนะ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ 2-0 (21-14, 21-12), สพล. วิทยาเขตศรีสะเกษ ชนะ ลูกหวายชล 2-0 (21-12, 21-17), มัธยมวัดมกุฎฯ แพ้ ชมรมตะกร้อจังหวัดชลบุรี 0-2 (19-21, 18-21),รร.ขอนแก่นวิทยายน 2 ชนะ นครปฐม อะคาเดมี่ 2-0 (21-16, 21-15), สพล. วิทยาเขตศรีสะเกษ ชนะ ทหารบก 2-1 (21-19, 5-21, 21-2), กุหลาบเพชรอุทัย แพ้ เอ.ซี ศรีราชา 0-2 (17-21, 11-21), รร.อัสสัมชัญศรีราชา ชนะ สุพรรณบุรี ลุค 2-0 (21-10, 21-16), น.ว.6 ชนะ ลุค สปอร์ต สุพรรณบุรี 2-0 (21-15, 21-14), ตะกร้อลุค สุพรรณ ชนะ ซีบีเอสเอส 2-1 (21-17, 16-21, 21-19)

รร.กีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี แพ้ สพล. วิทยาเขตศรีสะเกษ 0-2 (0-21, 0-21), ธรรมศาสตร์ ชนะ สุพรรณบุรีสปอร์ตสกูล 2-1 (21-11, 21-23, 21-11), สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดชลบุรี ชนะ นครปฐมสปอร์ตสกูล 2-0 (21-16, 21-13), ม.กรุงเทพธนบุรี ชนะ ราชนาวี ฮอนด้า 2-0 (21-19, 21-15), ชลบุรีชนะ เอสพีเอสเอส 2-0 (21-15, 22-20), กีฬานนท์ แพ้ ตะกร้อสุพรรณ 0-2 (18-21, 12-21), พณิชยการกรุงเทพ ชนะ รร.อุบลรัตนราชกัญญาฯ 2-1 (21-14, 11-21, 21-14)

     หวายนนท์ ชนะ สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดนครปฐม 2-0 (21-17, 22-20), มกุฏเหลือง-ชมพู แพ้ สโมสรทหารอากาศ กีล่า 0-2 (12-21, 8-21), สโมสร ปตท. เคมิคัล ชนะ ลูกหวายธรรมศาสตร์ 2-0 (21-12, 21-17), หวายสุพรรณ แพ้ พียูอาร์พี 0-2 (17-21, 14-21), ม้าสีหมอก แพ้ ทีเอ็นเอสยู ชัยภูมิ 0-2 (18-21, 18-21), นนทบุรี ชนะ รร.อุทัย 2-0 (21-11, 21-11)